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DIBAJI 

 

Zebaki ni moja ya kemikali hatarishi inayosababisha athari kwa afya ya binadamu na mazingira 

Duniani. Kemikali hii hutumika kuchenjua dhahabu katika shughuli za wachimbaji wadogo. Tafiti 

zimeonesha kuwa wachimbaji wadogo wa dhahabu ni chanzo cha uchafuzi wa mazingira 

utokanao na matumizi ya Zebaki dunaiani. Aidha, Mkataba wa Minamata kuhusu Zebaki 

unaelekeza nchi wanachama kuandaa na kutekeleza Mpango-Kazi wa Taifa wa Kupunguza 

Matumizi ya Zebaki kwa wachimbaji wadogo wa dhahabu.  

 

Sekta ya wachimbaji wadogo wa dhahabu inatoa ajira za moja kwa moja kwa takriban watu 

milioni 1.2 na ajira zisizo za moja kwa moja kwa watu milioni 7.2 sawa na asilimia 13 ya idadi 

watu nchini. Tathmini ya hali ilivyo kwa sasa inaonesha kuwa wachimbaji wadogo wa dhahabu 

hutumia kiasi cha tani 13.2 – 24.4 ya Zebaki kwa mwaka. Hata hivyo, matumizi yasiyo salama ya 

Zebaki husababisha athari kwa afya ya binadamu na mazingira.  

 

Mpango-Kazi wa Taifa wa Kupunguza Matumizi ya Zebaki kwa wachimbaji wadogo wa dhahabu 

(2020 - 2025) umeandaliwa kukidhi matakwa ya Mkataba wa Minamata unolenga kupunguza 

pale inapowezekana kuondosha matumizi ya Zebaki katika shughuli za wachimbaji wadogo wa 

dhahabu. Vilevile, Mpango-Kazi unahamasisha matumizi ya teknolojia mbadala wa Zebaki ili 

kupunguza changamoto za kiafya, mazingira, kiuchumi na kijamii zitokanazo na matumizi ya 

Zebaki kwa wachimbaji wadogo. 

 

Utekelezaji wa Mpango-Kazi huu utachangia katika juhudi za taifa za kufikia malengo ya 

maendeleo endelevu hususan kupunguza umasikini, hifadhi ya mazingira na kulinda afya ya 

binadamu. Mafanikio ya utekelezaji wa Mpango-Kazi huu yanategemea ushiriki wa wadau wote 

muhimu na hivyo natoa rai kwa Wizara za kisekta, Taasisi, Sekta Binafsi, washirika wa maendeleo, 

Asasi zisizo za Kiserikali, vikundi vya wachimbaji wadogo na wanahabari kushiriki kikamilifu 

katika kutekeleza Mpango-Kazi huu. 

 

 

 

Mussa Azzan Zungu 

Waziri wa Nchi 

Ofisi ya Makamu wa Rais – Muungano na Mazingira 
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SHUKRANI 

 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatoa shukrani za dhati kwa Mfuko wa Mazingira 

wa Dunia kupitia Shirika la Mazingira la Umoja wa Mataifa kwa mchango wao wa kifedha na 

kitaalam uliofanikisha maandalizi ya Mpango-Kazi wa Taifa wa Kupunguza Matumizi ya Zebaki 

kwa wachimbaji wadogo wa dhahabu. Mafanikio ya maandalizi ya Mpango-Kazi huu ni matokeo 

ya juhudi za wadau na Taasisi mbalimbali ambazo kwa namna moja au nyingine wanastahili 

pongezi kwa mchango wao uliowezesha kukamilisha kazi hii.  

 

Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Prof. Simon Msanjila, Katibu Mkuu, Wizara ya 

Madini na Dkt. Zainab Chaula aliyekuwa Katibu Mkuu, Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii 

Jinsia, Wazee na Watoto kwa ushirikiano wao katika maandalizi ya Mpango-Kazi huu. 

 

Aidha, Napenda kutoa shukrani kwa timu ya wataalam ambayo iliunda Kikosi-Kazi cha Taifa kwa 

mchango wao wa kitaalam na juhudi kubwa walioionesha katika maandalizi ya Mpango-Kazi 

huu. Wajumbe wa Kikosi-Kazi wanatoka Taasisi zifuatazo: Ofisi ya Makamu wa Rais, Wizara ya 

Afya, Maendeleo ya Jamii Jinsia, Wazee na Watoto; Wizara ya Madini; Baraza la Taifa la Hifadhi 

na Usimamizi wa Mazingira (NEMC); Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA); 

Wakala wa Jiolojia Tanzania (GST); Shirika la Madini la Taifa, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 

Taasisi ya Rasilimali za Madini - Dodoma; na Shirika lisilo la Kiserikali la AGENDA. 

 

Vilevile, Natoa shukrani zangu kwa Naibu Katibu Mkuu Balozi Joseph E. Sokoine, Ofisi ya 

Makamu wa Rais; Kaimu Mkurugenzi wa Mazingira, Bw. Faraja Ngerageza, Ofisi ya Makamu wa 

Rais; na Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa Mazingira, Bi. Kemilembe Mutasa, Ofisi ya Makamu wa 

Rais, kwa kuratibu na kusimamia maandalizi ya Mpango-Kazi huu.  

 

Mwisho, tunawashukuru wadau wote ambao wameshiriki kutoa michango yao kwa namna moja 

ama nyingine katika kuandaa Mpango-Kazi wa Taifa wa Kupunguza Matumizi ya Zebaki kwa 

wachimbaji wadogo wa dhahabu. 

 

 

 

Mhandisi Joseph K. Malongo 
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1.0   UTANGULIZI 

1.1 Maelezo ya Awali  

Wachimbaji wadogo wa dhahabu wamekuwepo nchini zaidi ya miaka 100 iliyopita. Wachimbaji 

hawa wamekuwa wakiongezeka na kuchangia katika pato la taifa, ajira na ukuaji wa uchumi kwa 

wachimbaji kwa ujumla. Sekta hii inatoa ajira ya moja kwa moja kwa takriban watu milion 1.2 

na ajira zisizo za moja kwa moja kwa watu milioni 7.2. Sekta hii pia inachangia asilimia (90) ya 

nguvukazi katika sekta ya madini nchini. Maeneo yenye historia ya muda mrefu katika uchimbaji 

mdogo wa dhahabu hapa nchini ni pamoja na Makongolosi na Itumbi (Chunya, Mbeya); 

Nyarugusu, Rwamgasa na Mgusu (Geita); Buhemba na Nyamongo (Mara); Noli (Dodoma); 

Londoni na Sekenke (Singida); na Nyangalata (Shinyanga).  

 

Wachimbaji wadogo wa dhahabu nchini hutumia kemikali ya Zebaki katika kuchenjua dhahabu. 

Tafiti zimebaini wachimbaji wadogo wa dhahabu kuwa chanzo kimojawapo cha uchafuzi wa 

mazingira utokanao na Zebaki duniani ambapo huchangia takriban asilimia 38 ya uchafuzi wa 

mazingira. Aidha, sekta hii ndio inayochangia uchafuzi wa mazingira kwa kiwango kikubwa kwa 

nchi zilizopo kusini mwa Jangwa la Sahara ikiwemo Tanzania.  

 

Zebaki  miongoni  mwa  vyanzo kumi  (10) hatarishi kwa afya ya binadamu duniani kwa mujibu 

wa shirika  la  Afya  Duniani. Katika kukabiliana na changamoto hii, jumuiya ya kimataifa ilipitisha 

Mkataba wa Minamata kuhusu Zebaki (2013) wenye madhumuni ya kulinda afya ya binadamu 

na mazingira dhidi ya uchafuzi utokanao na Zebaki. 

 

Tanzania ikiwa ni miongoni mwa nchi wanachama wa Mkataba huu inapaswa kuandaa na 

kutekeleza Mpango-Kazi wa kupunguza matumizi ya Zebaki kwa wachimbaji wadogo wa 

dhahabu kwa mujibu wa Ibara ya 7 ya Mkataba huo. Mpango-Kazi huu utakuwa ni wa miaka 

mitano kuanzia 2020 hadi 2025.  

 

Matokeo tarajiwa ya utekelezaji wa Mpango-Kazi huu ni kupungua kwa uchafuzi wa mazingira 

unaotokana na Zebaki na hivyo kuchangia katika kuimarika kwa afya ya jamii, kuongeza uzalishaji 

wa dhahabu, kipato na ustawi wa wachimbaji wadogo na kuongeza mchango wa sekta hii katika 

uchumi wa Taifa. 

1.2 Maandalizi ya Mpango-Kazi  

Maandalizi ya Mpango-Kazi wa Taifa wa Kupunguza Matumizi ya Zebaki kwa Wachimbaji 

Wadogo wa Dhahabu nchini ulianza Agosti 2016 na kukamilika Juni, 2020 kwa kushirikiana na 

wadau mbalimbali ikiwemo Wizara za kisekta, Taasisi za Serikali, Asasi zisizo za Kiserikali, Mfuko 

wa Mazingira wa Dunia (GEF) na Shirika la Umoja wa Mataifa la Mazingira (UNEP). 

Hatua za kuandaa Mpango-Kazi ni kama ifuatavyo:- 

 

(i) Kikosi-Kazi cha Taifa 

Kikosi-Kazi cha Taifa kilianzishwa kwa uratibu wa Ofisi ya Makamu wa Rais kwa ajili ya Kuandaa 

Mpango-Kazi husika na kilihusisha wajumbe kutoka Wizara za Kisekta, Taasisi za Serikali, Asasi 

zisizo za Kiserikali na vyuo vya elimu ya juu. 

 

(ii) Tathmini ya hali ya wachimbaji wadogo wa dhahabu 

Tathmini ya hali ya wachimbaji wadogo wa dhahabu ilifanyika kati ya Januari, 2017 na Februari 

2019 kwa kukusanya takwimu za hali ilivyo katika sekta ya wachimbaji wadogo ili kuweza 

kuandaa Mpango-Kazi. Mbinu zilizotumika katika kufanya tathmini husika ni pamoja na: kufanya 

mahojiano, majadiliano na vikundi mahsusi vya wachimbaji wadogo wa dhahabu (Kielelezo 
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Na.1). Jumla ya walengwa 372 walihojiwa ikiwa ni pamoja na viongozi wa Serikali, wachimbaji 

wadogo, wanawake na watoto. 

 

Katika kufanya tathmini hiyo maeneo 40 ya wachimbaji wadogo wa dhahabu katika Mikoa tisa 

(9) ya Tanzania Bara ili kukusanya takwimu na kutambua changamoto za wachimbaji hao. Mikoa 

iliyotembelewa ni Geita, Shinyanga, Mbeya, Katavi, Mara, Tabora, Dodoma, Singida na Tanga. 

Tathmini ya hali ya wachimbaji wadogo wa dhahabu ilibaini masuala muhimu ambayo 

yalizingatiwa katika kuandaa Mpango-Kazi.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(iii) Ushirikishwaji wa wadau 

Mpango-Kazi uliandaliwa na kuwasilishwa katika vikao vya wadau vilivyofanyika Geita na Mbeya 

mwezi Aprili, 2019 kwa lengo la kupata maoni kuhusu Mpango-Kazi huu na ulipitishwa katika 

mkutano wa kitaifa wa wadau uliofanyika Jijini Dodoma. 

  

Kielelezo Na.1: Majadiliano na vikundi 

mahsusi katika Mgodi wa Bingwa, 

Geita 
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2.0 HALI ILIVYO KATIKA SEKTA YA WACHIMBAJI WADOGO 

2.1  Maelezo Mafupi kuhusu Sekta ya wachimbaji wadogo 

Sekta ya wachimbaji wadogo ilianza kusimamiwa na Sheria ya Madini ya mwaka 1998 ambapo 

utaratibu wa utoaji leseni kwa wachimbaji wadogo (Primary Mining Licenses -PMLs) ulianza. 

Kufuatia maendeleo na changamoto mbalimbali katika Sekta hii Sheria ya Madini ya mwaka 2010 

na Marekebisho yake ya mwaka 2017 zilifanyiwa maboresho ili kuimarisha utaratibu wa utoaji 

leseni za Uchimbaji mdogo wa madini. 

 

Kufuatia maboresho mbalimbali katika sekta ya madini nchini kwa nyakati tofauti, kumekuwa na 

mafanikio makubwa ikiwemo kuongezeka kwa idadi ya leseni za uchimbaji zinazotolewa; 

uanzishwaji wa Shirikisho la Vyama vya wachimbaji wa Madini nchini ikiwa ni pamoja na Chama 

cha Wachimbaji Wanawake na Chama cha wafanyabiashara wa Madini; uanzishwaji wa masoko 

ya madini katika kila Mkoa; utengaji wa maeneo kwa ajili ya shughuli za uchimbaji mdogo; na 

utoaji wa motisha za kiuchumi kama vile msamaha wa ushuru kwa wachimbaji wadogo.  

 

Pamoja na mafanikio hayo, changamoto kadhaa zimejitokeza, ikiwa ni pamoja na uwezo mdogo 

wa kitaasisi wa kutekeleza sheria na kanuni zilizopo; upatikanaji mdogo wa huduma za kifedha 

pamoja na mikopo; upatikanaji mdogo wa takwimu za kisayansi; na matumizi ya teknolojia duni 

za uchimbaji na uchenjuaji wa dhahabu. 

2.2 Maeneo ya Wachimbaji Wadogo Nchini 

Shughuli za wachimbaji wadogo wa dhahabu nchini zimejikita zaidi katika Mikoa ya Mara, 

Mwanza, Geita, Shinyanga, Tabora, Simiyu, Singida, Katavi, Mbeya, Tanga, Dodoma, Iringa, 

Lindi, Ruvuma, Morogoro na Songwe katika maeneo yapatayo 300. (Kielelezo Na. 2). Aidha, 

Mikoa ya kanda ya ziwa huchangia takribani asilimia 70 ya dhahabu yote inayozalishwa nchini 

ikifuatiwa na Mikoa ya Mbeya (Chunya) na Katavi (Mpanda).  
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Kielelezo Na. 2: Ramani ya Tanzania ikionesha Maeneo ya wachimbaji wadogo 

 

2.3 Hatua za Uchimbaji na Uchenjuaji wa Dhahabu 

Hatua muhimu katika uchimbaji na uchenjuaji wa Dhahabu kwa kutumia Zebaki zimeoneshwa 

katika Kielelezo Na. 3. Hii hujumuisha uchorongaji wa mwamba ili kupata mawe au udongo 

wenye dhahabu; kuponda mawe kwa mkono; kukausha kwenye jua mawe yaliyopondwa au 

udongo; kusaga kwa kutumia 'karasha'; uoshaji kwa kutumia maji kupata mchanga wenye 

dhahabu; uchejuaji wa mchanga kwa kutumia Zebaki ili kukamatisha dhahabu; na mwisho 

uchomaji wa mchanganyiko wa Zebaki na dhahabu ili kutenganisha dhahabu kwa kuwa Zebaki 

hugeuka mvuke na kuingia angani. 
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Kielelezo Na.3: Hatua za Uchimbaji na Uchenjuaji wa Dhahabu 

2.4 Takwimu za Uchimbaji na Uchenjuaji wa Dhahabu 

 

(i) Idadi ya Wachimbaji 

Sekta ya wachimbaji wadogo inatoa ajira za moja kwa moja kwa takriban watu milion 1.2 na 

ajira zisizo za moja kwa moja kwa watu milioni 7.2 sawa na asilimia 90 ya nguvu kazi katika 

sekta ya madini nchini. Wachimbaji wadogo walio wengi wana umri kati ya miaka 18 na 40 

ambao hufanya shughuli zote za uchimbaji ikiwemo uchorongaji wa miamba na uchenjuaji wa 

dhahabu. Hali hii inaonesha kuwa watu wengi hujihusisha na shughuli za uchimbaji wa dhahabu 

katika umri mdogo. Aidha, idadi ya wanawake katika shughuli za uchimbaji mdogo ni kati ya 

asilimia 20 na 30 ya watu milioni 7.2 wanaojishughulisha na uchimbaji wa madini (Kielelezo 

Na.4). 

 

 

 

 

 

 

 

 

  

 

Uchimbaji 

Uvunjaji wa mawe yenye dhahabu 

kwa kutumia nyundo 

Kusaga mawe yenye dhahabu kwa 

kutumia 'karasha' 

Uoshaji wa unga wenye dhahabu 

Makapi Mchanga wenye dhahabu 

Ukamatishaji wa dhahabu 

Uchomaji 

Zebaki Dhahabu 
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Vilevile, inakadiriwa kuwa watoto wenye umri chini ya miaka 18 wapatao 10,000 wanajihusisha 

na shughuli za uchimbaji wa dhahabu nchini.  

 

(ii) Upatikanaji na Biashara ya Zebaki 

Zebaki inayotumika katika shughuli za wachimbaji wadogo hapa nchini huingizwa kutoka nje ya 

nchi kupitia njia zisizo rasmi hususan kupitia mipaka ya Sirari na Namanga ambayo huingiza 55% 

ya Zebaki inayotumika nchini. Aidha, kupitia bandari bubu katika jiji la Dar es Salaam huchangia 

takriban 25% ya uingizaji wa Zebaki nchini; na 20% huingia kupitia mpaka wa Tunduma.  

 

Kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa Kemikali za Viwandani na Majumbani 

(2003), wafanyabiashara, mawakala na watumiaji wa Zebaki wanatakiwa  kujisajili  kwa  

Mkemia  Mkuu  wa Serikali..  Hata hivyo, hakuna taarifa za uingizaji, biashara na matumizi ya 

Zebaki zilizosajiliwa. 

 

Kwa ujumla, biashara ya Zebaki katika maeneo ya wachimbaji wadogo wa dhahabu hufanywa 

kupitia maduka ya sonara na usambazaji wake huwafikia wachimbaji wadogo kupitia wamiliki 

wa leseni ndogo za uchimbaji wa madini, wanunuzi wa dhahabu na wamiliki wa mialo ya 

uchenjuaji wa dhahabu. 

 

 

(iii) Matumizi ya Zebaki  

Uchenjuaji wa dhahabu hutumia takribani asilimia 80 ya Zebaki yote inayotumika nchini. 

Tathmini ya hali ilivyo inaonesha kuwa wachimbaji wadogo hutumia takribani tani 13.2 – 24.4 

za Zebaki kwa mwaka (Jedwali Na.1). Mikoa inayoongoza katika matumizi ya Zebaki ni Geita, 

Mbeya, Shinyanga na Mara.  

 

 

 

Kielelezo Na. 4: Shughuli za wachimbaji wadogo 

wa dhahabu katika eneo la Kalole, Kahama, 

Shinyanga 
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Jedwali Na.1: Makadirio ya kiasi cha Zebaki kinachotumika katika uchenjuaji wa dhahabu nchini  

 

Mkoa Uzalishaji wa 

dhahabu 

(kg/mwaka) 

Matumizi ya 

Zebaki 

(kg/mwaka) 

Tabora 695 1,112 

Singida 655 1,048 

Mara 554 886 

Geita 2,800 4,480 

Mbeya 1,159 1,854 

Katavi 771 1,234 

Shinyanga 910 1,456 

Dodoma 414 662 

Tanga 55 88 

Simiyu 240 384 

Songwe 472 755 

Morogoro 267 427 

Iringa 544 870 

Rukwa 557 891 

Kigoma 562 899 

Njombe 670 1,072 

Ruvuma 481 770 

Mwanza 1,060 1,696 

Kagera 1,150 1,840 

Lindi 400 640 

Mtwara 420 672 

Manyara 425 680 

JUMLA 15,261 24,416 

 

2.5 Sera na Sheria za Usimamizi wa Sekta ya wachimbaji wadogo wa dhahabu.  

 

Sekta ya wachimbaji wadogo wa dhahabu inasimamiwa na mfumo madhubuti wa Sera, Sheria na 

kitaasisi kwa kuzingatia mchango wake katika uchumi. Sera na Sheria zinazosimamia sekta hii ni 

kama ifuatavyo: 

 

(i) Sera 

Sera ya Taifa ya Madini (2009) inalenga, pamoja na mambo mengine, kutambua, kusaidia na 

kuhamasisha uchimbaji endelevu wa madini ili kuongeza tija na mchango wa sekta ya wachimbaji 

wadogo katika uchumi na pato la Taifa kwa ujumla. Kwa upande mwingine, Sera ya Taifa ya 

Mazingira (1997) inatambua athari za kimazingira na kiafya zinazotokana na matumizi ya Zebaki 

katika shughuli za wachimbaji wadogo na hivyo kusisitiza usimamizi na udhibiti kemikali hiyo. 

Kadhalika, Sera ya Taifa ya Afya (2007) inalenga kuboresha sekta ya afya na ustawi wa watanzania 

kwa kuzingatia wale walio hatarini zaidi ikiwemo wachimbaji wadogo.  

 

(ii) Sheria 

Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 na Marekebisho yake ya Mwaka 2017 na 2019 inaweka 

utaratibu wa umilikishwaji wa maeneo kwa wachimbaji wadogo, utoaji leseni, uzingatiaji wa 

usalama katika shughuli za uchimbaji. Vilevile, Sheria ya Udhibiti na Usimamizi wa Kemikali za 

Viwandani na Majumbani ya Mwaka 2003 inaelekeza udhibiti na usimamizi wa kemikali 

mbalimbali ikiwemo Zebaki. Aidha, Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka 2004 
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inaelekeza kufanya Tathmini ya Athari Kwa Mazingira (TAM) kwa wawekezaji na wachimbaji wa 

madini wakiwemo wachimbaji wadogo wa dhahabu.  

 

2.6 Jumuiya za wachimbaji wadogo wa dhahabu nchini 

Wachimbaji wadogo wa dhahabu wanaendesha shughuli zao kupitia vyama ambavyo 

vimekuwepo kwa takribani miongo mitatu iliyopita na vinapatikana katika ngazi tofauti kuanzia 

ngazi ya Kitaifa, mkoa na maeneo ya uchimbaji wa dhahabu. Vyama hivi vinajikita zaidi katika 

kutoa misaada kwa wachimbaji wadogo na hivyo kushawishi mabadiliko ya kisera, kisheria na 

kiutendaji.  

 

(i) Ngazi ya Kitaifa na Mkoa  

Shirikisho la vyama vya wachimbaji wadogo nchini lilianzishwa Mwaka 1984 kwa lengo la 

kusimamia vyama vya wachimbaji vya mikoa na kuviunganisha Vyama hivyo na Serikali katika 

kuimarisha shughuli za uchimbaji wa madini.  Aidha, vyama hivi vinawakilisha wachimbaji 

wadogo walio rasmi ambao idadi yao ni ndogo ikilinganishwa na wachimbaji wanaondesha 

shughuli zao bila leseni au vibali.  

 

(ii) Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo 

Baadhi ya wachimbaji wadogo katika maeneo mbalimbali wamejiunga na kuanzisha Vyama vya 

Ushirika vya Akiba na Mikopo (SACCOS) ili kuweza kukusanya rasilimali fedha kwa ajili ya 

kununua vifaa, kupata leseni, kuimarisha utekelezaji wa shughuli zao. Vyama hivi vya Ushirika 

vipo katika baadhi ya maeneo ya wachimbaji kama vile Mgusu na Katente (Mkoa wa Geita) na 

Nyangalata (Shinyanga). Hata hivyo, maeneo mengi ya wachimbaji wadogo bado hayana vyama 

vya akiba na mikopo.   Changamoto za uendeshaji wa vyama hivi ni ukosefu wa rasilimali fedha 

na utaalam. 

 

(iii) Chama cha Wafanya Biashara ya Madini Tanzania 

Chama cha wafanya Biashara ya madini Tanzania kilianzishwa mwaka 1990 kwa lengo la 

kuendeleza biashara ya madini kwa kushirikiana, kufanya tafiti, kuandaa na kushiriki maonesho 

ya madini ndani na nje ya nchi; kuongeza thamani ya madini; na kutoa elimu kwa wachimbaji 

wadogo.  

 

(iv) Chama cha wachimbaji madini wanawake Tanzania 

Chama cha wachimbaji wanawake kilianzishwa Mwaka 1997 kwa lengo la kuwezesha upatikanaji 

wa rasilimali fedha, misaada ya kitaalam, teknolojia na masoko ili kuendeleza shughuli za 

uchimbaji wa madini zinazozingatia hifadhi na usimamizi wa mazingira. 

2.7 Changamoto za Sekta ya Wachimbaji Wadogo wa Dhahabu  

 

Sekta ya wachimbaji wadogo wa dhahabu inakabiliwa na changamoto mbalimbali ikiwa ni 

pamoja na: 

(i) Matumizi ya njia zisizo salama katika uchenjuaji wa dhahabu kama vile uchomaji 

holela wa Zebaki unaohatarisha afya zao na uchafuzi wa mazingira; 

 

(ii) Uchenjuaji wa Marudio yenye Zebaki kwa kutumia Sayanaidi ambako huchagiza zaidi 

uchafuzi wa mazingira; 

 

(iii) Uelewa mdogo kuhusu madhara ya Zebaki;  

(iv) Uelewa mdogo kuhusu mbinu salama  za  uchenjuaji; 
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(v) Madhara ya kiafya yanayosababishwa na kutokuzingatia  kanuni za  afya na usalama 

na  ajali  katika  shughuli za uchimbaji wa dhahabu; 

 

(vi) Kuchangia katika uharibifu wa mazingira hususan ukataji miti ovyo na uharibifu wa 

ardhi; 

 

(vii) Baadhi ya wachimbaji wadogo kutozingatia   sheria   zinazosimamia   sekta   ya 

wachimbaji wadogo wa dhahabu; 

 

(viii) Uhaba wa taarifa za kijiolojia kwa wachimbaji wadogo kunakopunguza tija katika 

uzalishaji wa dhahabu; na 

 

(ix) Uhaba wa huduma za kifedha katika baadhi ya maeneo ya wachimbaji wadogo. 

  

Pamoja na changamoto hizi, sekta hii imeendelea kuwa sekta muhimu katika uchumi wa nchi kwa 

kutoa ajira kwa watu wengi. 

 

2.8 Juhudi za Serikali 

 

 

Katika kuhakikisha sekta ndogo ya wachimbaji wa dhahabu inawanufaisha wachimbaji wenyewe 

na taifa kwa ujumla, Serikali imechukua hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja na: 

 

(i) Kutunga sheria ya madini ya mwaka 2010 na marekebisho yake ya mwaka 2017 na 

2019 ambapo pamoja na mambo mengine Sheria hiyo imeweka masharti ya kusimamia 

na kuendeleza sekta   ndogo ya wachimbaji wadogo wa dhahabu; 

 

(ii) Uanzishaji wa Tume ya Madini na uboreshaji wa maabara ya Wakala wa Jiolojia 

Tanzania(GST) na Chuo cha Madini Dodoma(MRI); 

 

(iii) Uanzishaji vituo mahiri saba (7) vya uchimbaji na uchenjuaji katika mikoa ya Kagera, 

Simiyu, Mara, Katavi, Ruvuma na Tanga; na mgodi wa mfano uliopo Rwamgasa katika 

Mkoa wa Geita; 

 

(iv) Mafunzo  ya  njia  bora  za  uchimbaji  na  uchenjuaji  yalitolewa  kwa wachimbaji zaidi 

10,000 kwa muda wa miaka 5 (2013-2017); na 

 

(v) Utoaji wa ruzuku kiasi cha bilioni 7 kwa wachimbaji wadogo wenye leseni katika 

vikundi 111. 
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3.0 MALENGO NA SHABAHA YA MPANGO-KAZI 

3.1 Changamoto 

Shughuli za wachimbaji wadogo wa dhahabu zimekuwepo nchini kwa zaidi ya miaka 100. 

Tathmini inaonesha kuwa takribani tani 13.2 hadi 24.4 za Zebaki hutumika kwa mwaka katika 

shughuli za uchenjuaji wa dhahabu. Wachimbaji wadogo huchenjua dhahabu kwa kutumia 

mbinu ambazo huhatarisha afya ya binadamu na mazingira. Baadhi ya mbinu hizo ni pamoja na 

uchomaji holela wa dhahabu, uchenjuaji wa dhahabu karibu na maeneo ya makazi na vyanzo 

vya maji; na  uchenjuaji wa marudio yenye Zebaki kwa kutumia Sayanaidi kunakochangia zaidi 

uchafuzi wa mazingira.  

 

Upatikanaji na biashara ya Zebaki hapa nchini hutokana na uingizaji kutoka nje ya nchi kwa njia 

zisizo rasmi hususan kupitia mipaka ya Sirari na Namanga ambayo huingiza 55% ya Zebaki; 

bandari bubu katika jiji la Dar es Salaam huingiza takriban 25% ya Zebaki nchini; na mpaka wa 

Tunduma huingia 20%. Zebaki inayotumiwa na wachimbaji wadogo hupotea kwenye mazingira 

ambapo inakadiriwa kuwa asilimia 64 huingia ardhini na 36 huingia kwenye hewa wakati wa 

uchomaji. Hali hii huchangia uchafuzi wa mazingira unaotokana na Zebaki katika mazingira.  

Tafiti kadhaa zimefanyika katika maeneo mbalimbali ya wachimbaji wadogo wa dhahabu, 

zimebainisha athari za Zebaki kwa afya ya binadamu na mazingira. Kulingana na matokeo ya tafiti 

hizo, inakadiriwa kuwa, asilimia 25 hadi 33 ya wachimbaji wadogo wa dhahabu hapa nchini 

wameathiriwa na Zebaki. Vilevile, tafiti hizo zimebaini kuwa baadhi ya wachimbaji wadogo wa 

dhahabu kuwa na kiwango kikubwa cha Zebaki katika miili yao hadi mara 13 zaidi ya kiwango 

kinachokubalika na Shirika la Afya Duniani na hivyo kuashiria uwepo wa changamoto za kiafya 

zinazotokana na Zebaki katika maeneo ya wachimbaji wadogo wa dhahabu. 

Aidha, inakadiriwa kuwa takriban watoto 10,000 wanajihusisha na shughuli za uchimbaji na 

uchenjuaji wa dhahabu. Tafiti zinaonesha kuwa baadhi ya sababu zinazochangia ajira kwa watoto 

katika maeneo ya migodi ni pamoja na: hali ya umasikini; ukosefu wa msaada wa wazazi 

kutokana na hali ngumu ya maisha na talaka); shauku ya kutaka kuzisaidia familia zao hususan 

wale wanaotoka katika familia kubwa na wenye mzazi mmoja; wazazi kutoipa elimu kipaumbele; 

umbali mrefu wa kwenda shule; sababu za kimila kama vile baadhi ya mila zinawataka watoto 

kufanya kazi kama sehemu ya makuzi yao; mimba na ndoa za utotoni. Hivyo, matatizo ya kijamii 

na kiuchumi huchangia kwa kiasi kikubwa katika ajira za watoto. 

Serikali kwa kushirikiana na wadau imechukua hatua mbalimbali za kusimamia sekta hii. Baadhi 

ya hatua hizo ni pamoja na: Kuhuisha masuala ya urasmishaji katika Sera ya Madini na Sera za 

sekta, kutungwa kwa Sheria mbalimbali zinazolenga kusimamia sekta hii, kuandaa na kutekeleza 

miradi mbalimbali inayolenga kutatua changamoto za wachimbaji wadogo; kuanizshwa kwa 

vituo mahiri vya uchenjuaji wa dhahabu na kujenga uwezo wa vyama vya wachimbaji wadogo 

ili kuimarisha ustawi wa wachimbaji hao. Hivyo, utekelezaji wa mikakati mahsusi ya Mpango-

Kazi huu utachangia kukabiliana na baadhi ya changamoto zinazoikabili sekta ya wachimbaji 

wadogo ili kulinda afya ya binadamu na uchafuzi wa mazingira 

3.2 Lengo la Mpango-Kazi 

Lengo la Mpango-Kazi huu ni kupunguza, na pale inapowezekana, kuondosha matumizi ya Zebaki 

katika shughuli za wachimbaji wadogo wa dhahabu ili kulinda afya ya binadamu na mazingira. 
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3.3 Malengo Mahsusi 

 

Malengo mahsusi ya Mpango-kazi huu ni: 

i) Kupunguza matumizi ya Zebaki katika sekta ya Wachimbaji wadogo wa dhahabu kwa 

30% na kukuza uelewa wa jamii ifikapo 2025; 

ii) Kuimarisha mfumo wa kisheria, uwezo wa kitaasisi na ushirikishwaji wa  wadau  

katika  usimamizi  wa  sekta    ya  wachimbaji  wadogo wa dhahabu ifikapo 2025; na 

iii) Kuandaa na kutekeleza mkakati mahsusi wa kulinda afya ya jamii dhidi ya madhara 

ya Zebaki kwa wachimbaji wadogo wa dhahabu ifikapo 2025. 

3.4 Shabaha Muhimu za Mpango-Kazi 

 

Mpango-Kazi huu, unatarajia kufikia shabaha muhimu ambazo ni:- 

i) Kupunguza uchomaji holela wa Zebaki, pamoja na kutumia  teknolojia  rafiki kwa 

mazingira  za  uchenjuaji  wa  dhahabu  ifikapo 2025; 

ii) Kuimarisha na kusimamia utekelezaji wa Sheria na Kanuni zinazosimamia uchimbaji 

madini, uhifadhi wa mazingira, afya ya jamii na ajira ifikapo 2025; 

iii) Kuzijengea  uwezo  Wizara  na  Taasisi  zenye  dhamana  ya  Madini, Mazingira na 

Afya ifikapo 2025; 

iv) Kuandaa na kutekeleza mkakati mahsusi wa kulinda afya ya Jamii dhidi ya  madhara  

ya  Zebaki  kwa  Wachimbaji  Wadogo  wa Dhahabu ifikapo 2025; 

v) Kujenga uwezo kwa angalau  asilimia 20  ya  wanawake  wanaojishughulisha  na 

uchimbaji wa dhahabu kifedha, teknolojia na mafunzo ifikapo 2025; 

vi) Kuondosha ajira kwa watoto angalau asilimia 70 ya wanaofanya shughuli za 

uchimbaji wa dhahabu ifikapo 2025; 

vii) Kuhakikisha  angalau  asilimia 40  ya  Mipango  ya  Uhifadhi  wa  Mazingira 

inatekelezwa  na  wenye  leseni  za  uchimbaji  mdogo  wa  madini  ya Dhahabu 

ifikapo 2025; 

viii) Kuwezesha upatikanaji wa mikopo nafuu kwa angalau asilimia 30  ya  wachimbaji  

wadogo  wa  dhahabu ifikapo 2025; 

ix) Kuanzisha   na   kuendesha   masoko   ya   madini   ya   mikoa   ili kuwawezesha 

wachimbaji kufikia kwa urahisi masoko ya dhahabu ifikapo 2025; na 

x) Kujenga uwezo kwa vyama vya wachimbaji wa dhahabu vya kitaifa na mikoa ifikapo 

2025. 
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4.0 MKAKATI WA UTEKELEZAJI 

4.1  MKAKATI 

Utekelezaji wa shughuli za Mpango-Kazi huu utashirikisha wadau mbalimbali. Aidha, mikakati 

mahususi ya kupunguza na pale inapowezekana kuondosha matumizi ya Zebaki kwa 

Wachimbaji wadogo ni kama ifuatavyo:- 

4.1.1 Mkakati wa Kuondosha Mbinu Zisizofaa 

Mbinu zisizofaa ni pamoja na uchomaji holela wa dhahabu na uchenjuaji wa marudio (mercury-

contaminated tailings) yenye Zebaki kwa kutumia Sayanaidi kunakochangia zaidi uchafuzi wa 

mazingira. Shughuli mahsusi za kuondosha mbinu zisizofaa kwa wachimbaji wadogo wa 

dhahabu zinalenga kupunguza matumizi holela ya Zebaki na kuelimisha wachimbaji wadogo 

na jamii kwa ujumla kuhusu madhara ya Zebaki. Shughuli hizo ni pamoja na: - 

i) Kuandaa na kutekeleza mpango wa kukuza uelewa na kutoa  mafunzo  kuhusu  mbinu  

bora  za udhibiti  wa Zebaki wakati wa uchenjuaji; 

 

ii) Kuandaa   na   kutekeleza   mkakati   wa   kuwezesha upatikanaji   wa   rasilimali fedha   

na   utaalam   kwa wachimbaji  wadogo  wa  dhahabu  ili  kuhamasisha mbinu bora za 

matumizi ya Zebaki na teknolojia za uchenjuaji wa dhahabu zisizotumia Zebaki; 

 

iii) Kuhamasisha tafiti  na  kueneza  teknolojia  mbadala zisizotumia Zebaki katika 

uchenjuaji wa dhahabu; na 

 

iv) Kuhamasisha matumizi ya teknolojia bora na rahisi kwa  ajili  ya  kuondosha  Zebaki  

kwenye  marudio yanayozalishwa na sekta ndogo ya wachimbaji wadogo wa dhahabu. 

4.1.2 Mkakati wa tathmini ya Hali Halisi ya Matumizi ya Zebaki kwa Wachimbaji Wadogo 

Shughuli mahsusi zitakazotekelezwa katika kufanya tathmini ya hali halisi ya matumizi ya 

Zebaki kwa wachimbaji wadogo ni pamoja na: - 

i) Kuanzisha  Kikosi-Kazi  cha  wadau  kwa     ajili  ya kukusanya takwimu na kukipatia 

mafunzo mahsusi; na 

ii) Kuanzisha na kuendesha kanzidata za kisekta zenye taarifa  za  Zebaki  zinazohusiana  

na  sekta  za  Afya, Mazingira, Madini na Ajira 

4.1.3 Mkakati wa Kurasmisha Sekta ya wachimbaji wadogo wa dhahabu 

Urasmishaji wa sekta ya wachimbaji wadogo ni hatua muhimu katika kuwezesha sekta hii 

ichangie pato la taifa na uchumi wa wachimbaji wadogo. Aidha, hatua hii itawezesha 

kuendesha shughuli za uchimbaji kwa kuzingatia hifadhi ya mazingira. Shughuli mahsusi 

zitakazowesha kurasimisha sekta ya wachimbaji wadogo ni pamoja na:- 

i) Kuandaa, kufanya mapitio na kusimamia utekelezaji wa sheria zinazosimamia na 

kudhibiti Zebaki ikiwemo kuandaa kanuni za usimamizi wa Zebaki; 

ii) Kuimarisha utekelezaji sheria za mazingira, Ajira na Madini zinazopiga marufuku 

ajira kwa watoto katika shughuli ya Uchimbaji mdogo wa dhahabu; 
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iii) Kujenga uwezo wa taasisi zenye dhamana ya utoaji leseni na usimamizi wa sekta 

ndogo ya wachimbaji wa dhahabu ili kuwezesha urasimishaji wa sekta hiyo; 

iv) Kuimarisha   masoko   ya   madini   vya   mikoa   ili kuhamasisha upatikanaji wa 

masoko ya dhahabu; 

v) Kuainisha maeneo na kufanya utafiti wa kijiolojia ilikuwezesha kutenga maeneo 

mahsusi ya wachimbaji wadogo wa dhahabu. Kujenga uwezo wa vyama vya 

wachimbaji wadogo wa dhahabu; na 

vi) Kujenga uwezo wa vyama vya wachimbaji wadogo wa dhahabu 

4.1.4 Mkakati wa Kupunguza uchafuzi wa mazingira utokanao na Zebaki kwenye hewa, 

ardhi na maji. 

Katika kupunguza uchafuzi wa mazingira utokanao na Zebaki kwenye hewa, ardhi na maji 

Shughuli zifuatazo zitatekelezwa:- 

i) Kuimarisha utekelezaji na uzingatiaji wa sheria za: usimamizi wa mazingira na 

mipango ya matumizi ya ardhi kudhibiti matumizi ya Zebaki katika maeneo lindwa; 

 

ii) Kufanya   ufuatiliaji   wa   uchafuzi   wa   mazingira (udongo, maji, hewa na vyakula) 

unaotokana na Zebaki katika maeneo ya wachimbaji wadogo wa dhahabu; na 

 

iii) Kuandaa na kutekeleza mpango wa mawasiliano kwa umma kuhusu madhara ya 

kiafya yanayotokana na Zebaki kwa wachimbaji wadogo wa dhahabu. 

4.1.5 Mkakati wa kusimamia Biashara ya Zebaki 

Mkakati huu utahusisha utekelezaji wa shughuli zifuatazo:- 

i) Kuandaa na kusimamia utekelezaji wa kanuni za usimamizi na udhibiti wa Zebaki. 

ii) Kuimarisha uwezo wa kitaasisi katika kudhibiti na kufuatilia biashara ya Zebaki nchini 

iii) Kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa katika udhibiti wa biashara ya 

Zebaki. 

4.1.6 Mkakati ya Kushirikisha wadau katika kutekeleza Mpango-Kazi 

Utekelezaji wa Mkakati wa kushirikisha wadau utahusisha shughuli zifuatazo: 

i) Kushirikisha wadau katika kutekeleza Mpango-Kazi; 

ii) Kuimarisha ushirikiano baina ya wadau katika masuala yanayohusu sekta ya 

wachimabji wadogo wa dhahabu. 

 

4.1.7 Mkakati wa afya ya jamii wa kudhibiti na kukabiliana na madhara ya Zebaki kwa afya 

ya binadamu  

Ili kudhibiti na kukabiliana na madhara ya Zebaki kwa afya binadamu shughuli zifuatazo 

zitatekelezwa:- 

i) Kuandaa   na   kutekeleza   mpango   jumuishi   wa kukusanya takwimu za madhara 

ya Zebaki kwa afya ya jamii katika maeneo ya wachimbaji wadogo wa dhahabu; 

ii) Kuandaa na kutekeleza mpango wa mafunzo kwa wataalam  wa  afya  ili  

kuwajengea  uwezo  katika kufanya uchunguzi, utambuzi na tiba ya madhara ya 

Zebaki; 
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iii) Kuandaa   na   kusambaza   miongozo   ya   kufanya uchunguzi na kutoa tiba ya 

magonjwa yanayotokana na Zebaki; 

iv) Kuanzisha  na  kuimarisha  vituo  vya  afya  hususani vilivyopo katika  maeneo ya 

wachimbaji wadogo wa dhahabu ili kukabiliana na magonjwa yanayo sababishwa 

na Zebaki; na 

v) Kuandaa na kutekeleza mpango wa elimu kwa umma kuhusu madhara ya kiafya 

yanayotokana na shughuli za uchimbaji mdogo wa dhahabu. 

 

4.1.8 Mkakati wa kudhibiti athari za Zebaki kwa makundi yaliyo hatarini hususan watoto 

na wanawake wenye umri wa kuzaa.  

Ili kuweza kuzuia na kudhibiti madhara kwa makundi yaliyo katika hatari ya kuathiriwa na 

matumizi ya Zebaki katika shughuli za wachimbaji wadogo wa dhahabu. Shughuli zifuatazo 

zitatekelezwa:- 

 

i) Kuimarisha usimamizi wa sheria za mazingira, kazi na madini na Kanuni zake 

zinazozuia ajira za watoto katika uchimbaji mdogo wa dhahabu; 

 

ii) Kuandaa na kutekeleza  mipango ya uwezeshaji wa kifedha,  teknolojia  na  mafunzo  

kwa  wanawake katika maeneo ya wachimbaji wadogo wa dhahabu; 

 

iii) Kuandaa na kutekeleza mkakati wa kukuza uelewa kuhusu madhara ya Zebaki kwa 

wanawake wenye umri wa kuzaa mtoto na watoto katika maeneo ya wachimbaji 

wadogo wa dhahabu; na 

iv) Kujumuisha  masuala  ya  ajira  kwa  watoto  katika mipango   ya   uendelezaji   wa   

sekta   wachimbaji wadogo wa dhahabu. 

 

4.1.9 Mkakati wa kutoa taarifa na kuelimisha wachimbaji wadogo wa dhahabu  

 

Changamoto zinazochangia uelewa mdogo kwa wachimbaji wadogo ni pamoja na: uhaba wa 

mifumo wezeshi ya kutoa taarifa; na ukosefu wa programu maalum za kuwezesha upatikanaji 

wa taarifa zinazohusu wachimbaji wadogo wa dhahabu. Ili kufikisha ujumbe na kuwezesha 

upatikanaji wa taarifa, shughuli zifuatazo zitatekelezwa:-   

 

i) Kuandaa na kutekeleza mpango wa kukuza uelewa kwa jamii zilizoathiriwa na Zebaki 

katika mikoa yenye wachimbaji wadogo wa dhahabu; 

ii) Kuanzisha na kuendesha kanzidata za kisekta zenye taarifa  za  Zebaki  zinazohusiana  

na  sekta  za  Afya, Mazingira, Madini na Ajira;  

iii) Kuandaa na kutekeleza mpango wa kukuza uelewa na kutoa  mafunzo  kuhusu  mbinu  

bora  za udhibiti  wa Zebaki wakati wa uchenjuaji. 

iv) Kuandaa na kutekeleza mpango wa kukuza uelewa kuhusu madhara ya Zebaki kwa 

Wanahabari. 
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4.2 MPANGO-KAZI WA UTEKELEZAJI 

4.2.1 Mpango-Kazi wa Utekelezaji 

 

Jedwali Na 4-2 linaonesha malengo, mikakati na utaratibu wa utekelezaji wa Mpango-Kazi wa Taifa wa Kupunguza Matumizi ya Zebaki kwa 

Wachimbaji wadogo wa dhahabu. 

 

Jedwali Na. 1: Muhtasari wa Mpango-Kazi wa Utekelezaji katika kipindi cha 2020 - 2025 

 

KAZI 

 

VIASHIRIA 
WAHUSIKA 

MUDA  WA 

UTEKELEZAJI 

(MWAKA) 

1 2 3 4 5 

Lengo Mahsusi 1: Kupunguza matumizi ya Zebaki katika sekta ya Wachimbaji wadogo wa Dhahabu kwa 30% na kukuza uelewa wa jamii 

ifikapo mwaka 2025. 

1.1 Kukuza uelewa na kutoa mafunzo 

kuhusu mbinu bora za udhibiti wa 

Zebaki katika uchenjuaji wa 

Dhahabu. 

 Idadi ya wachimbaji 

walioelimishwa na wanaotumia 

mbinu bora za  uchenjuaji wa 

dhahabu  

 Idadi ya wachimbaji waliopata 

mafunzo 

Wizara yenye dhamana ya 

Madini; NEMC; Chuo cha Madini; 

STAMICO; Tume ya Madini; 

Vyama vya wachimbaji wadogo; 

Asasi Zisizo za Kiserikali; na 

Vyombo vya Habari. 

 

           

1.2 Kuandaa na kutekeleza mkakati wa 

kuwezesha upatikanaji wa rasilimali 

fedha na utaalam kwa wachimbaji 

wadogo wa dhahabu ili kuhamasisha 

mbinu bora za matumizi ya Zebaki 

na teknolojia za uchenjuaji wa 

dhahabu zisizotumia Zebaki.  

 

 Kiasi cha pesa kilichotengwa na 

kutumika  

 Idadi wa wachimbaji 

waliowezeshwa kifedha  

 Idadi ya taasisi za kifedha 

zinazotoa huduma za kifedha kwa 

wachimbaji 

Wizara zenye dhamana ya: 

Madini, Fedha na Mipango; Benki 

Kuu ya Tanzania; NEMC; Chuo 

cha Madini; STAMICO; Tume ya 

Madini; Vyama vya Wachimbaji 

wadogo; na Asasi Zisizo za 

Kiserikali. 
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KAZI 

 

VIASHIRIA 
WAHUSIKA 

MUDA  WA 

UTEKELEZAJI 

(MWAKA) 

1 2 3 4 5 

1.3 Kuhamasisha tafiti na kueneza 

teknolojia mbadala zisizotumia 

Zebaki katika uchenjuaji wa 

Dhahabu. 

 Idadi ya tafiti za teknolojia 

mbadala 

Wizara yenye dhamana ya 

Madini; Tume ya Sayansi na 

Teknolojia; Taasisi za Utafiti; 

STAMICO; Tume ya Madini; 

Chuo cha Madini; TIRDO; na 

Asasi Zisizo za Kiserikali. 

 

     

1.4 Kuwezesha uendeshaji wa vituo sita 

mahiri vya uchenjuaji wa dhahabu 

vilivyopo mikoa ya Mara, Kagera, 

Katavi, Mbeya, Ruvuma na Tanga; 

na mgodi wa mfano wa mafunzo 

uliopo Rwamgasa (Mkoa wa Geita) 

 

 Idadi ya vituo vya mafunzo ya  

uchenjuaji kwa wachimbaji 

wadogo 

 Idadi ya wachimbaji waliopewa 

mafunzo kwenye vituo mahili vya 

uchenjuaji dhahabu  

 

Wizara yenye dhamana ya 

Madini; STAMICO; Tume ya 

Madini; Wakala wa Jiolojia 

Tanzania; Taasisi za Elimu ya Juu; 

na Asasi Zisizo za Kiserikali. 

     

1.5 Kuhamasisha matumizi ya teknolojia 

bora na rahisi kwa ajili ya kuondosha 

Zebaki kwenye marudio 

yanayozalishwa na sekta ndogo ya 

wachimbaji wadogo wa Dhahabu. 

 Kiasi cha Zebaki kilichoondolewa 

kwenye  marudio  

 Idadi ya tecknolojia bora na rahisi 

za kuondosha Zebaki kwenye 

marudio 

Wizara yenye dhamana ya 

Madini; NEMC; Chuo cha Madini; 

STAMICO; Tume ya Madini; 

Vyama vya wachimbaji wadogo; 

Taasisi za Elimu ya Juu; na Asasi 

Zisizo za Kiserikali.  

     

1.6 Kuunda na kutoa mafunzo kwa 

Kikosi-Kazi cha Taifa kwa ajili ya 

kukusanya takwimu kuhusu 

matumizi na biashara ya Zebaki 

nchini. 

 Idadi ya takwimu za kitaifa 

zilizokusanywa 

  

 Idadi ya wataalamu waliopatiwa 

mafunzo ya ukusanyaji wa 

takwimu za matumizi ya Zebaki 

Wizara zenye dhamana ya: 

Mazingira, Madini na Afya; 

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia 

Mkuu; NEMC; Tume ya Madini; 

Chuo cha Madini; STAMICO, 

Vyama vya wachimbaji wadogo; 

na Asasi Zisizo za Kiserikali. 
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KAZI 

 

VIASHIRIA 
WAHUSIKA 

MUDA  WA 

UTEKELEZAJI 

(MWAKA) 

1 2 3 4 5 

1.7 Kukusanya takwimu kuhusu biashara 

na matumizi ya Zebaki katika 

maeneo ya wachimbaji wadogo wa 

dhahabu kila mwaka  

 

 Idadi ya takwimu za kitaifa 

zilizokusanywa  

Wizara zenye dhamana ya: 

Madini, Afya, Mambo ya Ndani 

na Mazingira; NEMC; Mamlaka 

ya Maabara ya Mkemia Mkuu; 

Chuo cha Madini; STAMICO; 

Vyama vya Wachimbaji wadogo; 

Tume ya Madini; Mamlaka ya 

Mapato Tanzania; na Asasi Zisizo 

za Kiserikali. 

     

1.8 Kukuza uelewa kwa jamii 

zinazoathiriwa na Zebaki katika 

mikoa yenye wachimbaji wadogo 

wa Dhahabu 

 Idadi ya vikundi vilivyoelimishwa 

 Idadi ya mikoa iliyopata mafunzo 

 Idadi ya wachimbaji wadogo 

Wizara zenye dhamana ya: 

Madini, Afya na Ofisi ya Rais -

TAMISEMI; NEMC; Mamlaka ya 

Maabara ya Mkemia Mkuu; 

OSHA; Chuo cha Madini; 

STAMICO; Tume ya Madini; na 

Asasi Zisizo za Kiserikali. 

 

     

1.9 Kuanzisha na kuendesha kanzidata za 

kisekta zenye taarifa za matumizi ya 

Zebaki katika sekta za Afya, 

Mazingira, Madini na Ajira. 

 Kanzidata ya taarifa za matumizi 

ya Zebaki na afya katika jamii ya 

wachimbaji wadogo wa dhahabu 

Wizara zenye dhamana ya: Afya, 

Madini, Ajira na Mazingira; 

NEMC; Mamlaka ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu; OSHA; Chuo cha 

Madini; STAMICO; Tume ya 

Madini; na Asasi Zisizo za 

Kiserikali. 
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KAZI 

 

VIASHIRIA 
WAHUSIKA 

MUDA  WA 

UTEKELEZAJI 

(MWAKA) 

1 2 3 4 5 

1.10 Kukuza uelewa kuhusu madhara ya 

Zebaki kwa Wanahabari. 

 Idadi ya wanahabari 

walioelimishwa 

 Idadi ya Programu za uelimishaji 

umma kuhusu madhara ya Zebaki  

zilizotekelezwa 

 Idadi ya Taarifa kuhusu   uchafuzi   

wa   mazingira (udongo, maji, 

hewa na vyakula) 

Wizara zenye dhamana ya: 

Madini, Afya na Mazingira; Idara 

ya Habari - MAELEZO; Tume ya 

Madini; Mamlaka ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu; STAMICO; 

NEMC; Taasisi za Utafiti na Elimu 

ya Juu; Vyama vya Wachimbaji 

wadogo; Baraza la Habari 

Tanzania; Asasi Zisizo za Kiserikali 

     

Lengo Mahsusi 2: Kuimarisha mfumo wa kisheria, uwezo wa kitaasisi na ushirikishwaji wa wadau wa usimamizi wa sekta ndogo ya Wachimbaji 

Dhahabu ifikapo 2025 

2.1 Kuimarisha utekelezaji sheria za 

Hifadhi ya Mazingira, Ajira na 

Madini zinazopiga marufuku ajira 

kwa watoto katika shughuli ya 

Uchimbaji mdogo wa Dhahabu. 

Idadi ya Sheria zilizotekelezwa Wizara zenye dhamana ya: Ajira, 

Madini, Afya na TAMISEMI; 

NEMC; Tume ya Madini; Vyama 

vya wachimbaji wadogo; na Asasi 

Zisizo za Kiserikali. 

 

     

2.2 Kuimarisha uwezo wa taasisi zenye 

dhamana ya usimamizi wa sekta ya 

wachimbaji wadogo wa dhahabu ili 

kuendelea kuwezesha urasimishaji 

wa sekta hiyo. 

Idadi ya taasisi zilizoimarishwa Wizara zenye dhamana ya: 

Madini, Afya, Ajira, Mazingira; 

NEMC; STAMICO; OSHA; 

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia 

Mkuu; na Tume ya Madini. 

     

2.3 Kuwezesha uendeshaji wa masoko 

ya madini ya mikoa ili kurahisisha 

upatikanaji wa masoko ya dhahabu. 

Idadi ya masoko ya dhahabu 

yaliyowezeshwa na kuimarishwa 

Wizara zenye dhamana ya: 

Madini, Fedha; Tume ya Madini; 

STAMICO; Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa Vyama vya wachimbaji 

wadogo 
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KAZI 

 

VIASHIRIA 
WAHUSIKA 

MUDA  WA 

UTEKELEZAJI 

(MWAKA) 

1 2 3 4 5 

2.4 Kuainisha maeneo na kufanya utafiti 

wa kijiolojia ili kuwezesha kutenga 

maeneo mahsusi ya wachimbaji 

wadogo wa dhahabu. 

Idadi ya maeneo yalifanyiwa utafiti 

wa kijiolojia 

 

Wizara zenye dhamana ya: Ardhi 

na Madini; GST; STAMICO; Tume 

ya Madini; na Mamlaka za Serikali 

za Mtaa. 

 

     

2.5 Kuimarisha uwezo wa vyama vya 

wachimbaji wadogo wa dhahabu 

Idadi ya vyama vya wachimbaji 

wadogo walioimarishwa 

Wizara zenye dhamana ya: 

Madini, TAMISEMI; NEMC; 

STAMICO; Tume ya Madini; 

Vyama vya Wachimbaji wadogo; 

na Asasi Zisizo za Kiserikali. 

 

     

2.6 Kuimarisha uwezo wa kitaasisi katika 

kudhibiti na kufuatilia biashara ya 

Zebaki nchini 

Idadi ya Taasisi zilizoimarishwa Wizara zenye dhamana ya: 

Madini na Mambo ya Ndani; 

TRA; Mamlaka ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu; STAMICO; Tume 

ya Madini; na Vyama vya 

wachimbaji wadogo. 

 

     

2.7 Kuimarisha ushirikiano wa kikanda 

na kimataifa katika udhibiti wa 

biashara ya Zebaki. 

 Idadi ya wafanyabiashara na 

mawakala wa Zebaki  

 Kiasi cha Zebaki kilichoingizwa 

nchini 

Wizara zenye dhamana ya: 

Mazingira, Mambo ya Nje, 

Mambo ya Ndani na Madini; 

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia 

Mkuu wa Serikali; na Tume ya 

Madini. 

     

2.8 Kuanzisha na kuendesha kongamano 

la wadau wa sekta ya wachimbaji 

wadogo wa dhahabu kila mwaka  

 Idadi ya mikutano ya kitaifa ya 

wadau wa sekta ya madini 

 Idadi ya washiriki katika 

makongamano ya kitaifa kuhusu 

wachimbaji wadogo 

Wizara zenye dhamana ya: 

Madini na Mazingira; NEMC, 

Tume ya Madini; na Vyama vya 

wachimbaji wadogo. 
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KAZI 

 

VIASHIRIA 
WAHUSIKA 

MUDA  WA 

UTEKELEZAJI 

(MWAKA) 

1 2 3 4 5 

2.9 Kukusanya takwimu kuhusu 

madhara ya Zebaki kwa afya ya 

jamii katika maeneo ya wachimbaji 

wadogo wa dhahabu 

Idadi ya takwimu za kitaifa 

zilizokusanywa kuhusu madhara ya 

Zebaki 

Wizara zenye dhamana ya: Afya, 

Madini na TAMISEMI; OSHA; 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu; 

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia 

Mkuu wa Serikali; NIMR; 

Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

Taasisi za Utafiti; Vyama vya 

wachimbaji wadogo; na Asasi 

Zisizo za Kiserikali. 

     

Lengo Mahsusi 3: Kuandaa na kutekeleza mkakati mahsusi wa kulinda afya ya jamii dhidi ya madhara ya Zebaki kwa jamii ya wachimbaji 

wadogo wa dhahabu ifikapo 2024 

3.1 Kutoa mafunzo kwa wataalam wa 

afya ili kuwajengea uwezo katika 

kufanya uchunguzi, utambuzi na 

tiba kwa walioathiriwa na Zebaki 

 Idadi ya vifaa tiba 

vilivyonunuliwa kwa ajili ya 

kufanya utambuzi na uchunguzi  

 Idadi ya Programu za uelimishaji 

umma kuhusu madhara ya Zebaki  

zilizotekelezwa 

Wizara zenye dhamana ya: Afya 

na TAMISEMI; NIMR; OSHA; na 

Taasisi za Elimu ya Juu.  

     

3.2 Kuandaa na kusambaza miongozo 

ya kufanya uchunguzi na kutoa tiba 

ya magonjwa yanayotokana na 

kuathiriwa na Zebaki 

Idadi ya miongozo iliyoandaliwa Wizara zenye dhamana ya: Afya 

na TAMISEMI; GCLA; NIMR; na 

Taasisi za Utafiti na Elimu ya Juu. 

 

     

3.3 Kuanzisha na kuimarisha vituo vya 

afya hususani vilivyopo katika  

maeneo ya wachimbaji wadogo 

wa dhahabu ili kukabiliana na 

magonjwa yanayo sababishwa na 

Zebaki 

Idadi ya vituo vya afya 

vilivyoimarishwa au kuanzishwa 

kwenye maeneo ya wachimbaji 

wadogo wa dhahabu 

Wizara zenye dhamana ya: Afya, 

Fedha na TAMISEMI. 
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KAZI 

 

VIASHIRIA 
WAHUSIKA 

MUDA  WA 

UTEKELEZAJI 

(MWAKA) 

1 2 3 4 5 

3.4 Kuandaa na kutekeleza mkakati wa 

elimu kwa umma kuhusu madhara 

ya kiafya yanayotokana na 

shughuli za uchimbaji mdogo wa 

dhahabu 

Idadi ya Programu za uelimishaji 

umma kuhusu madhara ya Zebaki  

zilizotekelezwa 

Wizara zenye dhamana ya: Afya, 

Mazingira, Madini, TAMISEMI na 

Habari; OSHA; Mamlaka ya 

Maabara ya Mkemia Mkuu; Tume 

ya Madini; Chuo cha Madini; 

NEMC; NIMR; Taasisi za Utafiti 

na Elimu ya Juu; Vyama vya 

wachimbaji wadogo; Asasi Zisizo 

za Serikali; na Vyombo vya 

Habari. 

     

3.5 Kufanya uchunguzi na ufuatiliaji wa 

uchafuzi wa mazingira (udongo, 

maji, hewa na vyakula) 

unaotokana na Zebaki katika 

maeneo ya wachimbaji wadogo 

wa dhahabu   

 Mpango wa ufuatiliaji   wa   

uchafuzi   wa   mazingira (udongo, 

maji, hewa na vyakula). 

 Idadi ya sampuli za mazingira 

zilizokusanywa 

 Idadi ya Taarifa kuhusu   uchafuzi   

wa   mazingira (udongo, maji, 

hewa na vyakula) 

Wizara zenye dhamana ya: 

Mazingira, Maji, Madini na Afya; 

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia 

Mkuu; NEMC; TBS; Taasisi za 

Utafiti; na Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu. 

 

     

3.6 Kuandaa na kutekeleza Mkakati wa 

Mawasiliano kwa Umma kuhusu 

madhara kwa afya na mazingira 

yanayotokana na Zebaki  

Idadi ya Programu za uelimishaji 

umma kuhusu madhara ya Zebaki  

zilizotekelezwa 

Wizara zenye dhamana ya: Afya, 

Madini, Mazingira na TAMISEMI; 

Mamlaka ya Maabaraya Mkemia 

Mkuu; NIMR; NEMC; STAMICO; 

OSHA; Tume ya Madini; Taasisi za 

Utafiti na Elimu ya Juu; Vyama 

vya wachimbaji wadogo; Asasi 

Zisizo za Kiserikali na Vyombo vya 

Habari. 
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KAZI 

 

VIASHIRIA 
WAHUSIKA 

MUDA  WA 

UTEKELEZAJI 

(MWAKA) 

1 2 3 4 5 

3.7 Kuwawezesha wanawake kwa 

kuwapatia fursa za mikopo, 

teknolojia na kutoa mafunzo katika 

maeneo ya wachimbaji wadogo 

wa dhahabu 

 Idadi ya wanawake  

wanaojihusisha na uchimbaji na 

biashara mbalimbali katika 

maeneo ya wachimbaji wadogo 

 Idadi ya jitihada za kuwawezesha 

wanawake ili kushiriki kwenye 

uchibaji mdogo wa dhahabu 

Wizara zenye dhamana ya: 

Madini, Jinsia na TAMISEMI; 

Tume ya Madini; STAMICO; 

Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

Vyama vya Wachimbaji wadogo; 

na Asasi Zisizo za Kiserikali. 

 

     

3.8 Kukuza uelewa kuhusu madhara ya 

Zebaki kwa wanawake wenye umri 

wa kuzaa pamoja na watoto katika 

maeneo ya wachimbaji wadogo 

wa dhahabu 

Idadi ya watoto na wanawake 

waliopatiwa elimu kuhusu madhara 

ya kiafya yatokanayo na madhara 

Wizara zenye dhamana ya: Ajira, 

Madini, Afya, Mazingira na 

TAMISEMI; Mamlaka za Serikali 

za Mitaa; Tume ya Madini; 

Vyama vya wachimbaji wadogo; 

Asasi Zisizo za Kierikali; na 

Vyombo vya Habari. 

 

     

3.9 Kujumuisha masuala ya ajira kwa 

watoto katika mipango ya 

uendelezaji wa sekta ya 

wachimbaji wadogo wa dhahabu.  

Idadi ya matukio yanayohusu ajira 

kwa watoto kwenye maeneo ya 

uchimbaji mdogo wa dhahabu 

Wizara zenye dhamana ya: Ajira, 

Madini, Afya, Mazingira na 

TAMISEMI; Mamlaka za Serikali 

za Mtaa; Tume ya Madini; Vyama 

vya wachimbaji wadogo; na Asasi 

Zisizo za Kiserikali. 

     



 23 

4.2.2 Gharama za Utekelezaji na Vyanzo vya Fedha 

 

Jumla ya gharama za kutekeleza Mpango-Kazi ni dola za Marekani 14,400,000 kwa kipindi cha 

miaka mitano (5) kuanzia (2020 hadi 2025).  Vyanzo vya fedha kwa ajili ya utekelezaji wake 

vinategemea mchango wa sekta binafsi, bajeti ya Serikali na washirika wa maendeleo ikiwemo 

Mfuko wa Mazingira wa Dunia (GEF). 

 

4.2.3 Utaratibu wa Utekelezaji 

 

Utekelezaji wa Mpango-Kazi huu utashirikisha wadau mbalimbali ikiwemo Taasisi za Serikali, 

washirika wa maendeleao, sekta binafsi na Asasi zisizo za kiserikali. Ofisi ya Makamu wa Rais 

kwa kushirikiana na Wizara ya Madini, Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto wataratibu utekelezaji wa Mpango-Kazi huu. Majukumu ya wadau wengine ni kama 

yanavyoonekana katika jedwali Na. 3. 

 

Jedwali Na 2: Majukumu ya kila madau katika kutekeleza Mpango-Kazi 

 

Taasisi Majukumu 

 

1. Ofisi ya Rais - TAMISEMI 

 Kuratibu na kuhakikisha upatikanaji wa huduma za 

kijamii katika maeneo ya wachimbaji wadogo wa 

dhahabu.  

 Kuhamasisha elimu kwa umma kuhus athari za Zebaki 

kwa afya ya binadamu na mazingira. . 

 Kujenga uwezo wa vyama vya wachimbaji wadogo 

wa dhahabu 

 Kupunguza ajira kwa watoto katika shughuli za 

wachimbaji wadogo wa dhahabu. 

 Kushirikiana na wadau wengine katika kusimamia 

hifadhi ya mazingira katika migodi ya wachimbaji 

wadogo. 

 

2. Ofisi ya Makamu wa Rais  Kuratibu utekelezaji wa Mkataba wa Minamata na 

Mikataba mingine ya kimataifa na Kikanda ya hifadhi 

ya mazingira 

 Kuratibu Utekelezaji wa Mpango-Kazi 

 Kutoa elimu kwa umma na kujenga uwezo kuhusu 

masuala ya Zebaki. 

 Kuratibu utekelezaji wa Sheria ya Mazingira ya 

Mwaka 2004 

 Kusimamia utekelezaji wa Kanuni za udhibiti na 

Usimamizi wa Zebaki.  

 Kuandaa taarifa za hali halisi ya  matumizi ya Zebaki 

kwa wachimbaji wadogo  

 Kuratibu upatikanaji wa rasilimali za kutekeleza 

Mpango-Kazi.  
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Taasisi Majukumu 

 

3. Ofisi ya Waziri Mkuu – 

Kazi, Vijana, Ajira na watu 

wenye ulemavu  

 Kuratibu utekelezaji wa Sheria ya Kazi kuhusu 

kuondosha ajira kwa watoto katika maeneo ya 

migodi ya wachimbaji wadogo wa dhahabu. 

 Kuanzisha na kuendesha mfumo wa upatikanaji wa 

taarifa za masuala ya kazi na ajira kwa watoto katika 

maeneo ya wachimbaji wadogo.  

4. Wizara ya Madini 

 

 Kuratibu utekelezaji wa Mpango-Kazi; 

 Kuhakikisha matumizi ya Zebaki yanapungua na pale 

inapowezekana yanaondoshwa katika migodi ya 

wachimbaji wadogo wa dhahabu; 

 Kutoa elimu kwa umma kuhusu masuala ya Zebaki 

 Kuratibu upatikanaji wa rasilimali fedha na kujenga 

uwezo wa kitaalamu katika kutumia mbinu bora za 

uchenjuaji wa dhahabu; 

 Kuratibu na kuwezesha kufanyika kwa tafiti kuhusu 

mbadala wa Zebaki; 

 Kusimamia uendeshaji wa vituo mahiri vya uchenjuaji 

wa dhahabu;  

 Kuhamasisha matumizi ya teknolojia rafiki kwa 

mazingira za kukamatisha Zebaki kutoka kwenye 

mabaki ya uchenjuaji; 

 Kuwezesha upatikanaji wa maeneo ya kijiolojia kwa 

ajili ya shughuli za uchimbaji wa madini; 

 Kuandaa taarifa za hali ya matumizi ya Zebaki katika 

maeneo ya wachimbaji wadogo; 

 Kujenga uwezo wa vyama vya wachimbaji wadogo 

wa dhahabu; na 

 Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Madini.  

5. Wizara ya Afya, Maendeleo 

ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto. 

 Kuandaa Mkakati wa Afya kwa umma wa kudhibiti 

athari za Zebaki kwa afya ya binadamu katika maeneo 

ya wachimbaji wadogo; 

 Kuratibu utekelezaji wa Mpango-Kazi; 

 Kutoa elimu kwa umma kuhusu athari za Zebaki kwa 

afya ya binadamu. 

 Kuratibu na kufanya ufuatailiaji wa uzingatiaji wa 

masuala ya afya kwa umma katika maeneo ya 

wachimbaji wadogo wa dhahabu. 

 Kusimamia utekelezaji wa Sheria zinazosimamia Afya 

ya Jamii na Mazingira. 

 Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali fedha na utaalam 

katika kutekeleza Mpango-Kazi. 

6. Wizara ya Katiba na Sheria  Kuwezesha kufanya mapitio ya Sheria na Kanuni 

mbalimbali za kudhibiti na kusimamia matumizi ya 

Zebaki kwa wachimbaji wadogo 

 Kutoa ushauri wa Kisheria kuhusu utekelezaji wa 

Mkataba wa Minamata na Mikataba mingine ya 

Kimataifa na Kikanda ya hifadhi ya mazingira.  
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7. Wizara ya Mambo ya Nje 

na Ushirikiano wa Afrika 

Mashariki 

 Kuwezesha Tanzania kushiriki mikutano ya kikanda na 

kimataifa ya udhibiti na usimamizi wa Zebaki.   

 Kuratibu majadiliano na wafadhili kwa ajili ya 

upatikanaji wa rasilimali fedha za kutekeleza Mpango-

Kazi.  

 

8. Wizara ya Fedha na 

Mipango 

 Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali fedha za 

kutekeleza Mpango-Kazi.  

 Kuwezesha Tanzania kulipia ada ya uanachama ya 

Mkataba wa Minamata na Mikataba mingine ya 

Kimataifa na Kikanda ya hifadhi na mazingira.  

9. Wizara ya Ardhi, Nyumba 

na Maendeleo ya Makazi. 

 Kuandaa mpango wa matumizi ya ardhi katika 

maeneo ya wachimbaji wadogo  

 Kuhamasisha elimu kwa umma kuhusu Mpango wa 

matumizi ya ardhi katika maeneo ya wachimbaji 

wadogo.  

 Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Ardhi na Kanuni 

zake.  

10. Tume ya Madini   Kuratibu utekelezaji wa Sheria ya Madini na Kanuni 

zake. 

 Kuelimisha umma kuhusu masuala ya Zebaki  

 Kusimamia na kufuatilia uendeshwaji wa vituo mahiri 

vya uchejuaji wa dhahabu.  

 Kusimamia uendeshaji wa masoko ya dhahabu. 

 Kusimamia na kuwezesha urasmishaji wa sekta ya 

wachimbaji wadogo wa dhahabu. 

11. Mamlaka ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa Serikali 

 Kusajili, kudhibiti na kusimamia uingizaji nchini, 

usafirishaji na matumizi ya kemikali ikiwemo Zebaki 

chini ya Sheria ya udhibiti na usimamizi wa Kemikali 

za Viwandani na Majumbani ya Mwaka 2003  

 Kuandaa taarifa za uingizaji na matumizi ya Zebaki 

nchini hususan kwa wachimbaji wadogo wa dhahabu. 

 Kutoa elimu kwa umma kuhusu masuala ya Zebaki. 

 Kutekeleza Mkakati wa afya ya jamii unaohusu 

udhibiti wa madhara ya Zebaki kwa afya ya binadamu 

katika maeneo ya wachimbaji wadogo. 

 Kuanzisha kanzidata ya taarifa za madhara ya kiafya 

yatokanayo na Zebaki. 

 

12. Baraza la Taifa la Hifadhi na 

Usimamizi wa Mazingira 

(NEMC) 

 Kutekeleza Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya 

Mwaka 2004 na Kanuni ya usimamizi wa Zebaki ya 

mwaka 2019.  

 Kutoa elimu kwa umma kuhusu masuala ya Zebaki. 

 Kuhamasisha matumizi ya teknolojia rafiki na Salama. 

Kuanzisha kanzidata ya taarifa za usimamizi wa 

mazingira katika maeneo ya wachimbaji wadogo wa 

dhahabu.  
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 Kujenga uwezo wa vyama vya wachimbaji wadogo 

wa dhahabu.  

 Kufanya Tathmini na ufuatiliaji wa uchafuzi utokanao 

na Zebaki katika maeneo ya wachimbaji wadogo.  

 Kuratibu makongamo ya wadau wa mazingira katika 

sekta ya madini.  

13. Mamlaka ya Usalama na 

Afya Mahali pa Kazi 

(OSHA) 

 Kutekeleza Sheria ya Usalama na Afya mahali pa kazi 

ya Mwka 2003 na Kanuni zake.   

 Kutoa elimu kwa umma kuhusu athari za kiafya 

zitokanazo na matumizi ya Zebaki. 

 Kuanzisha kanzidata ya taarifa za usalama na afya 

katika maeneo ya wachimbaji wadogo wa dhahabu.  

 Kutoa mafunzo ya usalama na afya mahali pa kazi 

katika maeneo ya wachimbaji wadogo. 

14. Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA) 

 Kuandaa taarifa ya uingizaji wa Zebaki nchini 

 Kudhibiti uingizaji wa Zebaki nchini. 

15. Shirika la Taifa la Madini 

(STAMICO) 

 Kusimamia na kutoa ushauri wa kitaalamu kwa 

wachimbaji wadogo wa dhahabu. 

 Kuhamasisha mbinu bora na teknolojia salama za 

uchenjuaji wa dhahabu. 

 Kutoa elimu kwa umma kuhusu masuala ya Zebaki  

 Kuratibu tafiti za teknolojia mbadala wa Zebaki.  

 Kuanzisha kanzidata ya taarifa za wachimbaji wadogo 

wa dhahabu. 

 Kurasimisha wachimbaji wadogo wa dhahabu. 

16. Chuo cha Madini (MRI)  Kufanya tafiti za teknolojia mbadala wa Zebaki.  

 Kuhamasisha matumizi ya teknolojia mbadala wa 

Zebaki  

 Kutoa elimu kwa umma kuhusu matokeo ya tafiti za 

teknolojia mbadala.  

 Kutoa mafunzo ya uchimbaji endelevu na uchenjuaji 

wa dhahabu  

17. Tume ya Sayansi na 

Teknolojia (COSTECH) 

 Kuratibu na kusimamia tafiti za teknolojia mbadala wa 

Zebaki na kusambaza teknolojia husika katika maeneo 

ya wachimbaji wadogo.  

 

18. Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

(NBS) 

 Kukusanya takwimu za hali ya wachimbaji wadogo 

wa dhahabu  

 Kuhuisha kanzidata za kisekta katika mfumo wa taifa 

wa takwimu.  

19. Wakala wa Jiolojia 

Tanzania (Geological 

Survey of Tanzania -GST) 

 Kuainisha maeneo na kufanya utafiti wa kijiolojia ili 

kuwezesha kutenga maeneo mahsusi ya wachimbaji 

wadogo wa dhahabu. 

 Kutoa elimu kwa umma kuhusu matokeo ya tafiti 

zilizofanyika na kuwezesha upatikanaji wa taarifa kwa 

wachimbaji wadogo. 
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20. Taasisi ya Taifa ya utafiti wa 

magonjwa ya Binadamu 

(NIMR) 

 Kutoa mafunzo kwa wataalamu wa afya kuweza 

kutambua na kutibu magonjwa yatokanayo na 

madhara ya Zebaki.  

 Kutoa elimu kwa umma kuhusu madhara yakiafya 

yatokanayo na matumizi ya Zebaki kwa wachimbaji 

wadogo wa dhahabu.  

 Kufanya tafiti za magonjwa yanayotokana na shughuli 

za uchimbaji wa dhahabu. 

21. Taasisi ya Utafiti na 

Maendeleo ya Viwanda 

Tanzania (TIRDO) 

 Kufanya tafiti  za teknolojia mbadala wa Zebaki na 

kusambaza teknolojia hizo katika maeneo ya 

wachimbaaji wadogo  

 

22. Idara ya Habari - MAELEZO  Kutoa elimu kwa umma kuhusu masuala ya Zebaki 

 Kushirikiana na Wizara na Taasisi za kisekta kuandaa 

Mkakati wa elimu kwa umma kuhusu madhara ya 

Zebaki kwa afya ya biandamu na mazingira. 

23. Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa (LGAs) 

 Kutenga maeneo kwaajili ya shughuli za wachimbaji 

wadogo wa dhahabu.  

 Kutambua na kutoa mikopo ili kuwezesha shughuli za 

wachimbaji wadogo.  

 Kuondosha ajira kwa watoto katika maeneo ya 

wachimbaji wadogo wa dhahabu. 

 Kushirikiana na wadau katika kusimamia masuala ya 

hifadhi ya mazingira kwa wachimbaji wadogo.  

 Kutekeleza Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya 

Mwaka 2004.  

 

24. Chama cha Madaktari 

Wanawake Tanzania 

(MEWATA) 

 Kuelimisha jamii za wachimbaji wadogo kuhusu athari 

za Zebaki kwa watoto na mama wajawazito katika 

maeneo ya wachimbaji wadogo wa dhahabu.  

 Kushiriki kutoa mafunzo kwa wataalamu wa afya 

katika kufanya utambuzi na kutibu magonjwa 

yatokanayo na madhara ya Zebaki.  

25. Vyama vya wachimbaji 

wadogo (FEMATA, 

TAWOMA na WIMA) 

 Kujenga uwezo na kuelimisha jamii ya wachimbaji 

wadogo kuhusu masuala ya Zebaki.  

 Kuhamasisha matumizi ya teknolojia mbadala wa 

Zebaki.  

 Kushirikiana na wadau katika kuondosha ajira kwa 

watoto katika shughuli za wachimbaji wadogo wa 

dhahabu.  

 

26. Asasi za Kiraia (CSOs)  Kuelimisha jamii ya wachimbaji wadogo kuhusu 

masuala ya Zebaki na teknolojia mbadala. 

 Kutekeleza Mkakati wa afya ya jamii unaohusu 

kujikinga na madhara ya Zebaki kwa wachimbaji 

wadogo wa dhahabu. 
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 Kuhamasisha uzingatiaji  wa masuala ya jinsia katika 

shughuli za wachimbaji wadoogo wa dhahabu 

 Kufanya tafiti za teknolojia mbadala wa Zebaki na 

kusambaza teknolojia husika kwa wachimbaji wadogo 

wa dhahabu.  

 

27. Taasisi za Elimu  na Utafiti   Kufanya tafiti za teknolojia mbadala wa Zebaki na 

kusambaza teknolojia hizo kwa wachimbaji wadogo 

wa dhahabu.  

 Kufanya tafiti za hali ya matumizi ya Zebaki kwa 

wachimbaji wadogo wa dhahabu. 

 Kujenga uwezo wa kitaalamu kwa vyama vya 

wachimbaji wadogo kuhusu masuala ya Zebaki na 

teknolojia mbadala. 

 Kutoa mafunzo kwa wachimbaji wadogo kuhusu 

uchimbaji na uchenjuaji rafiki kwa mazingira kupitia 

vituo mahiri vya uchenjuaji wa dhahabu.  

 

28. Chama cha Wafanya 

biashara wa Madini 

(TAMIDA) 

 Kujenga uwezo wa kitaalamu kwa vyama vya 

wachimbaji wadogo wa dhahabu  

Kuhamasisha matumizi ya teknolojia mbadala wa 

Zebaki  

29. Sekta Binafsi 

 

 Kutoa mitaji na huduma za kifedha kwa ajili ya 

shughuli za uchenjuaji. . 

30. Vyombo vya Habari  Kutoa elimu kwa umma kuhusu masuala ya Zebaki na 

madhara ya kiafya yatokanayo na matumizi ya Zebaki 
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5.0 UTARATIBU WA TATHMINI NA UFUATILIAJI 

Sehemu hii inatoa utaratibu ufuatiliaji na tathmini kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 2020 

hadi 2025 ya utekelezaji wa Mpango-Kazi. Tathmini na ufuatiliaji wa mara kwa mara kuhusu 

utekelezaji wa mkakati huu ni muhimu ili kuhakikisha kuwa malengo yaliyokusudiwa 

yanafikiwa. Ufuatiliaji wa utekelezaji na tathmini utafanyika kwa njia shirikishi na kwa msingi 

endelevu. Wizara za Kisekta na Taasisi zitatayarisha na kuwasilisha taarifa za shughuli 

zilizopangwa na kutekelezwa. Upimaji wa maendeleo ya utekelezaji wa mpango utategemea 

viashiria na vigezo mbalimbali vya utendaji vilivyowekwa.  

5.1 Ufuatiliaji  

Ufuatiliaji utahusisha Mfumo endelevu wa ukusanyaji wa takwimu, uchambuzi na uandaaji wa 

taarifa. Hii itatoa taarifa/ kwa Wizara zenye dhamana ya: mazingira, madini na afya  kwa 

kushirikiana na wadau wengine kuhusu  hatua zinazoendelea kwa lengo la  kutathmini  kiwango 

cha utekelezaji wa  mafanikio yaliyopatikana kulingana na malengo yaliyowekwa  na matumizi 

ya fedha zilizotengwa.  

5.2 Tathmini ya Utendaji  

Tathmini ya utendaji itafanyika mara kwa mara kutambua ufanisi wa utekelezaji wa lengo la 

Mkakati. Aidha, tathmini ya utekelezaji itafanyika kwa awamu mbili. Awamu ya kwanza 

itafanyika kila baada ya miaka miwili kwa ajili ya kupima maendeleo ya utekelezaji. Vilevile 

tathimni ya mwisho itafanyika kwa lengo la kupima mafanikio yaliyofikiwa kulingana na lengo 

la Mpango-Kazi.Viashiria vikuu katika ufanyaji wa tathmini hii ni kama vifuatavyo: matumizi 

ya teknolojia mbadala wa Zebaki; matumizi ya njia bora/mbinu salama za uchomaji wa 

dhahabu iliyokamatishwa na Zebaki (gold amalgam) na matumizi ya vigida (mercury retorts). 

 


